TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

Làm thủ tục hoàn công ở đâu?

27-12-2012 - 09:20 AM |

Làm thủ tục hoàn công ở đâu?

Năm 1987 bố mẹ tôi có mua căn nhà 64m2 ở Q.3 nhưng để chú ruột tôi đứng tên nhà, sau đó năm 1997 bố mẹ tôi xây nhà và gia đình tôi chuyển về đây ở.

Nhưng bố tôi chưa làm thủ tục hoàn công, chú tôi lập gia đình và chuyển sang chỗ khác ở.

Nay bố mẹ tôi muốn sang tên nhà cho hai anh em tôi thì tôi phải thực hiện những thủ tục (hoàn công, sổ đỏ và sang tên) với chi phí như thế nào và ở đâu? Cảm ơn! Ha Pham, (haiha@...)

Trả lời

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 25, quyết định số 68/2010/QĐ-UBND ngày 14-9-2010 của UBND TP.HCM quy định: “Đối với công trình đã được cấp giấy phép khởi công xây dựng theo quyết định số 204/QĐ-UB ngày 24-6-1991, giấy phép xây dựng theo quyết định số 1328/QĐ-UB-QLĐT ngày 6-9-1993, quyết định số 3217/QĐ-UB-QLĐT ngày 26-6-1997 và quyết định số 58/2000/QĐ-UB-ĐT ngày 25-10-2000 của UBND TP mà chưa được cơ quan có thẩm quyền trao giấy phép xây dựng chính thức hoặc cấp biên bản kiểm tra công trình hoàn thành: chủ đầu tư phải liên hệ đơn vị tư vấn thiết kế có tư cách pháp nhân hoặc nhà thầu xây dựng để xác lập bản vẽ cùng biên bản nghiệm thu theo hiện trạng công trình (theo mẫu số 8 của phụ lục 4 ban hành kèm theo quyết định)”.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, để tiến hành thủ tục hoàn công, bạn (chủ nhà) liên hệ với đơn vị thi công (nhà thầu) hoặc thuê một công ty tư vấn thiết kế có tư cách pháp nhân (nếu nhà thầu xây dựng không còn tồn tại) để lập biên bản hoàn công (theo mẫu) và xác lập bản vẽ cùng biên bản nghiệm thu theo hiện trạng công trình và cùng ký tên chịu trách nhiệm về biên bản hoàn công.

Trường hợp của bạn là nhà ở riêng lẻ thuộc địa giới hành chính quận 3 nên bạn nộp hồ sơ tại UBND quận 3 để được giải quyết.

Theo Điều 13, quyết định 54 ngày 30-3-2007 của UBND TP.HCM, hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với gồm ba loại giấy tờ sau: đơn yêu cầu cấp sổ hồng; giấy tờ tạo lập nhà ở, đất ở; bản vẽ sơ đồ nhà ở, đất ở.

Sau khi được cấp sổ, nếu bố mẹ bạn muốn sang tên cho hai anh em bạn thì sẽ làm hợp đồng tặng cho được công chứng hoặc chứng thực rồi làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hai anh em bạn đứng tên tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất quận 3. Thủ tục và chi phí cụ thể bạn liên hệ với Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất quận 3 để biết rõ hơn.

Trân trọng,

Theo Luật sư Lê Thị Hoài Giang
TTO

ngatt

CÙNG CHUYÊN MỤC

XEM
Trở lên trên