TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

Dù tháng có 28 hay 31 ngày, tiền lãi ngân hàng vẫn tính 30 ngày

04-03-2016 - 22:44 PM | Tài chính - ngân hàng

Dù tháng có 28 hay 31 ngày, tiền lãi ngân hàng vẫn tính 30 ngày

Theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam thì thời gian để tính lãi tiền gửi, tiền vay được quy ước 1 năm là 360 ngày, 1 tháng là 30 ngày, không phân biệt tháng đó có 28, 29 hay 31 ngày.

Theo phản ánh của ông Nguyễn Điệp tới Cổng thông tin điện tử của Chính phủ, hiện nay các ngân hàng kinh doanh ở Việt Nam đều tính tiền lãi chia bình quân 360 ngày, còn tiền vay thì lại tính 365 ngày hoặc 366 ngày, nghĩa là đã tính tăng thêm 5-6 ngày mỗi năm.

Như vậy, công dân vay tiền đều phải trả thêm 1/72 số tiền trả lãi hàng năm. Ông Điệp hỏi, các ngân hàng làm như vậy có sai so với Quyết định số 652/2001/QĐ-NHNN không? Nếu chưa đúng quy định thì cách khắc phục thế nào?

Về vấn đề này, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam cho biết: Điều 10 Quyết định số 652/2001/QĐ-NHNN ngày 17/5/2001 của Thống đốc Ngân hàng Nhà nước ban hành về việc quy định phương pháp tính và hạch toán thu, trả lãi của Ngân hàng Nhà nước và các tổ chức tín dụng đã quy định cụ thể hai phương pháp tính lãi: tính lãi theo tích số, tính lãi theo món.

Cụ thể, theo quy định 1 năm có 360 ngày, một tháng có 30 ngày không phân biệt tháng 28, 29, 30 hay 31 ngày, một ngày là 23 giờ. Nếu ngày thu lãi, trả lãi trùng vào ngày lễ hay ngày nghỉ hàng tuần thì chuyển sang ngày làm việc tiếp theo. Đối với những khoản tiền gửi hoặc tiền vay có thời hạn từ một ngày trở lên thì thời gian tính lãi được tính từ ngày gửi tiền hoặc ngày vay mà không tính ngày rút tiền hoặc ngày trả nợ.

Các quy định này, theo NHNN được xây dựng trên cơ sở tiếp cận, nghiên cứu thông lệ quốc tế về tính và thu trả lãi. Từ đó, vừa tiếp thu về mặt nguyên tắc các thông lệ quốc tế đó và vừa đảm bảo phù hợp với thực tế Việt Nam.

Tuy nhiên, cho đến nay, qua quá trình triển khai, thực hiện, Quyết định số 652/2001/QĐ-NHNN đã phát sinh một số hạn chế; trong đó có ý kiến của như của ông Nguyễn Điệp. Ngân hàng Nhà nước đã có văn bản đề nghị các tổ chức tín dụng nêu những vướng mắc trong việc áp dụng quy định tại Quyết định số 652/2001/QĐ-NHNN. Hiện, Ngân hàng Nhà nước đang tổng hợp các vướng mắc và nghiên cứu để ban hành Thông tư sửa đổi, bổ sung Quyết định số 652/2001/QĐ-NHNN trong năm 2016.

Ngọc Toàn

Theo Trí thức trẻ

CÙNG CHUYÊN MỤC

XEM
Trở lên trên