TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

Vay từ gói 30.000 tỷ, lãi suất thế nào?

26-06-2015 - 09:30 AM | Tài chính - ngân hàng

Vay từ gói 30.000 tỷ, lãi suất thế nào?

Ông Hoàng Phi Hùng (TP. Hồ Chí Minh) đã được duyệt hồ sơ vay vốn theo gói 30.000 tỷ đồng của Chính phủ hỗ trợ mua nhà ở xã hội. Tuy nhiên, theo ông Hùng thì trong hợp đồng tín dụng của ngân hàng không có nội dung về gói hỗ trợ này.

Trong hợp đồng tín dụng, phần lãi suất linh hoạt được ghi như sau:

"Lãi suất áp dụng kể từ ngày nhận nợ đầu tiên cho đến ngày 31/12/2015 là: 5%/năm;

- Lãi suất áp dụng cho thời gian tiếp theo: Lãi suất được điều chỉnh định kỳ 1 năm một lần theo quy định của Ngân hàng Nhà nước công bố hàng năm".

Ông Hùng hỏi, lãi suất như vậy thì có được coi là lãi suất trong gói hỗ trợ không?

Tiếp nhận phản ánh này, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam đã trao đổi trực tiếp với ông Hoàng Phi Hùng và được biết ông Hùng đã ký hợp đồng tín dụng với Ngân hàng Thương mại cổ phần Tiên Phong (TP bank) (chi nhánh Thành phố Hồ Chí Minh) trong năm 2015 để vay vốn mua nhà ở xã hội.

Tại khoản 1, Điều 2 và Điều 4 Thông tư số 11/2013/TT-NHNN ngày 15/5/2013 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam quy định: Việc giải ngân cho vay hỗ trợ nhà ở của ngân hàng đối với khách hàng từ nguồn tái cấp vốn của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam kết thúc khi Ngân hàng Nhà nước giải ngân hết số tiền tái cấp vốn nhưng tối đa không quá thời điểm ngày 1/6/2016. Mức lãi suất cho vay của gói 30.000 tỷ đồng được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố định kỳ hàng năm và áp dụng đối với các khoản vay có dư nợ trong năm.

Như vậy, theo quy định hiện hành của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam, khách hàng sẽ được hưởng lãi suất vay vốn ưu đãi của gói 30.000 tỷ đồng đối với phần dư nợ được giải ngân trước ngày 1/6/2016.

Về trường hợp của ông Hùng, qua trao đổi TP bank cho biết: Hiện nay, ngoài chương trình cho vay hỗ trợ nhà ở theo Nghị quyết 02/NQ-CP ngày 7/1/2013 của Chính phủ (gói 30.000 tỷ đồng), TP bank còn thực hiện một số chương trình cho vay nhà ở khác.

Qua xem xét Hợp đồng cho vay số 11-05.15/HĐTDDH do ông Hoàng Phi Hùng cung cấp cho thấy, nội dung của Hợp đồng chưa quy định cụ thể khoản vay mua nhà ở của ông tại TP bank theo chương trình cho vay nhà ở nào. Vì vậy, đề nghị ông Hùng làm việc với TP bank để được giải đáp cụ thể.

 

PV

Theo Chinhphu.vn

CÙNG CHUYÊN MỤC

XEM
Trở lên trên