TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

Tết dương lịch 2017 được nghỉ bù có bị trừ lương?

22-09-2016 - 07:50 AM | Thời sự

Tết dương lịch 2017 được nghỉ bù có bị trừ lương?
Ảnh minh họa.

Dịp Tết Dương lịch 2017 người lao động sẽ được nghỉ 1 ngày và hưởng nguyên lương.

Tết Dương lịch 2017 rơi vào ngày Chủ nhật nên người lao động sẽ được nghỉ bù vào thứ 2, ngày 2/1/2017. Nhiều người lo lắng, nghỉ bù như vậy có bị trừ lương?

Theo quy định của pháp luật, căn cứ Điểm a Khoản 1 và Khoản 3 Điều 115 Bộ Luật lao động 2012 thì dịp Tết Dương lịch người lao động sẽ được nghỉ 1 ngày và hưởng nguyên lương (nếu những ngày nghỉ trùng vào ngày nghỉ hằng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp).

Nếu người lao động đi làm vào ngày 1/1/2017 thì tiền lương ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày (tổng tiền lương được hưởng là 400% tiền lương của ngày bình thường).

Mức tiền lương trên là mức ít nhất mà người sử dụng lao động trả cho người lao động. Người sử dụng lao động được khuyến khích trả lương cao hơn mức quy định của luật.

Điều 115. Nghỉ lễ, Tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, Tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

Theo V.H

VOV

CÙNG CHUYÊN MỤC

XEM
Trở lên trên