TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

CTCP Chứng khoán Thiên Phú sẽ bị thu hồi giấy phép

CTCP Chứng khoán Thiên Phú sẽ bị thu hồi giấy phép

Mặc dù được cấp giấy phép được 1 năm song CTCPCK Thiên Phú vẫn chưa triển khai hoạt động, UBCK Nhà nước đã ra công văn sẽ thu hồi giấy phép hoạt động của công ty này.

Ngày 22/01/2009, Uỷ ban Chứng khoán Nhà nước ra Công văn số 122/UBCKNN-QLKD về việc hoạt động của Công ty cổ phần Chứng khoán Thiên Phú.

Theo đó, công ty này được cấp Giấy phép hoạt động từ ngày 23/01/2008 với vốn điều lệ 125 tỷ đồng, trụ sở trụ chính đặt tại đường Pasteur, Q.3, TP.HCM với hai nghiệp vụ môi giới chứng khoán và tự doanh chứng khoán.

Tuy nhiên trong suốt 1 năm qua, công ty này vẫn chưa triển khai các hoạt động.

Căn cứ quy định tại Luật doanh nghiệp, UBCKNN thông báo sẽ thu hồi Giấy phép thành lập và hoạt động của CTCP Chứng khoán Thiên Phú nếu không triển khai hoạt động trước 23/01/2009.

Việc giải thể của Công ty sẽ được thực hiện theo quy định của Luật Doanh nghiệp (Điều 157, Điều 158 Luật Doanh nghiệp).

Điều 157 Luật Doanh nghiệp quy định Các trường hợp và điều kiện giải thể doanh nghiệp:

1. Doanh nghiệp bị giải thể trong các trường hợp sau đây:

a) Kết thúc thời hạn hoạt động đã ghi trong Điều lệ công ty mà không có quyết định gia hạn;

b) Theo quyết định của chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân; của tất cả thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; của Hội đồng thành viên, chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn; của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần;

c) Công ty không còn đủ số lượng thành viên tối thiểu theo quy định của Luật này trong thời hạn sáu tháng liên tục;

d) Bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

2. Doanh nghiệp chỉ được giải thể khi bảo đảm thanh toán hết các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác.

Hoàng Ly

phuongmai

CÙNG CHUYÊN MỤC

XEM
Trở lên trên