TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

Tín dụng cho chứng khoán phải chịu thuế VAT?

Tín dụng cho chứng khoán phải chịu thuế VAT?

Dịch vụ cấp tín dụng; kinh doanh chứng khoán; chuyển nhượng vốn; dịch vụ tài chính phái sinh... sẽ phải chịu thuế giá trị gia tăng?

Không khuyến khích các tổ chức kinh tế không có chức năng tín dụng thực hiện hoạt động tín dụng, nếu có phát sinh “dịch vụ tín dụng” thì hoạt động này phải chịu thuế giá trị gia tăng theo quy định của pháp luật.

Đây là nội dung trong Công văn số 608 của Văn phòng Chính phủ gửi Bộ Tài chính.

Theo công văn này, chỉ hoạt động “dịch vụ tín dụng” theo Luật Các tổ chức tín dụng mới thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

Trong khi đó, theo Luật Thuế giá trị gia tăng Điều 5.8, đối tượng không chịu thuế gồm Dịch vụ cấp tín dụng; kinh doanh chứng khoán; chuyển nhượng vốn; dịch vụ tài chính phái sinh, bao gồm hoán đổi lãi suất, hợp đồng kỳ hạn, hợp đồng tương lai, quyền chọn mua, bán ngoại tệ và các dịch vụ tài chính phái sinh khác theo quy định của pháp luật.

Được biết, hiện nay các dịch vụ tài chính mà công ty chứng khoán cung cấp không chịu thuế giá trị gia tăng. Nếu theo Công văn số 608 thì nhà đầu tư sử dụng hoạt động tín dụng của công ty chứng khoán sẽ chịu thuế giá trị gia tăng?

Theo Thu Hương
ĐTCK

phuongmai

CÙNG CHUYÊN MỤC
XEM