TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

Người lao động có thể được tạm ứng tiền lương dịp Tết 2022?

19-01-2022 - 16:37 PM | Thời sự

Người lao động có thể được tạm ứng tiền lương dịp Tết 2022?
Ảnh minh họa.

Chỉ còn hơn tuần nữa là đến Tết Âm lịch 2022, nhu cầu mua sắm, tiêu dùng, du lịch, đi lại,... sẽ tăng cao nên nhiều người lao động muốn ứng trước tiền lương. Vậy mức tạm ứng tiền lương dịp Tết Âm lịch 2022 là bao nhiêu?

Theo khoản 1 Điều 90 Bộ luật Lao động 2019, tiền lương là số tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động theo thỏa thuận để thực hiện công việc, bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận về hình thức trả lương theo thời gian, sản phẩm hoặc khoán.

Tuy nhiên, mặc dù chưa đến kỳ trả lương nhưng người lao động vẫn có thể tạm ứng trước tiền lương.

Theo đó, Điều 101 Bộ luật Lao động 2019, quy định về tạm ứng tiền lương như sau:

"Điều 101. Tạm ứng tiền lương

1. Người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do hai bên thỏa thuận và không bị tính lãi.

2. Người sử dụng lao động phải cho người lao động tạm ứng tiền lương tương ứng với số ngày người lao động tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân từ 1 tuần trở lên nhưng tối đa không quá 1 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và người lao động phải hoàn trả số tiền đã tạm ứng.

Người lao động nhập ngũ theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự thì không được tạm ứng tiền lương.

3. Khi nghỉ hằng năm, người lao động được tạm ứng một khoản tiền ít nhất bằng tiền lương của những ngày nghỉ."

Ngoài ra, tại khoản 3 Điều 97 Bộ luật Lao động 2019 cũng quy định:

Điều 97. Kỳ hạn trả lương 3.

Người lao động hưởng lương theo sản phẩm, theo khoán được trả lương theo thỏa thuận của hai bên; nếu công việc phải làm trong nhiều tháng thì hằng tháng được tạm ứng tiền lương theo khối lượng công việc đã làm trong tháng.

Theo đó, người lao động hưởng lương theo sản phẩm, theo khoán mà công việc phải làm trong nhiều tháng thì hằng tháng được tạm ứng tiền lương theo khối lượng công việc đã làm trong tháng.

Thông thường, số tiền tạm ứng dịp Tết sẽ được cân đối giữa mức mà người người lao động tự đề xuất và khả năng tài chính của doanh nghiệp.

Thực tế, có doanh nghiệp chỉ đồng ý cho ứng trước tiền lương trong phạm những ngày công người lao động đã làm mà chưa được trả lương. Thông thường, họ sẽ cho ứng trước 30% hoặc 50% số lương chưa trả.

Tuy nhiên, cũng có doanh nghiệp lại cho ứng thêm cả lương của tháng sau dù chưa làm việc. Trường hợp này, doanh nghiệp có thể sẽ yêu cầu người lao động phải ký cam kết làm việc tương ứng với thời gian đã ứng lương để tránh tình trạng ứng lương xong lại nhảy việc.

Như vậy, căn cứ các quy định trên, người lao động và người sử dụng lao động tự thỏa thuận về việc ứng trước tiền lương. Luật không quy định mức tạm ứng tiền lương tối đa, số tiền tạm ứng không bị tính lãi.

https://cafef.vn/nguoi-lao-dong-co-the-duoc-tam-ung-tien-luong-dip-tet-2022-20220119163556455.chn

Hồng Vân

Theo Nhịp sống kinh tế

CÙNG CHUYÊN MỤC

XEM
Trở lên trên