TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

Đến 1/7/2022 sẽ không còn các loại phụ cấp nào?

Đến 1/7/2022 sẽ không còn các loại phụ cấp nào?

Theo Nghị quyết 27 của Bộ Chính trị, đến năm 2021, nhiều khoản phụ cấp sẽ bị "khai tử". Vậy liệu phụ cấp độc hại, nguy hiểm có nằm trong số này?

Công chức được hưởng mức phụ cấp độc hại là bao nhiêu?

Theo quy định tại khoản 7 Điều 6 Nghị định 204 năm 2004 của Chính phủ, phụ cấp độc hại, nguy hiểm của công chức áp dụng với công chức làm nghề hoặc công việc có điều kiện lao động độc hại, nguy hiểm và đặc biệt độc hại, nguy hiểm chưa được xác định trong mức lương.

Cụ thể, theo Điều 1 Thông tư số 07 năm 2005, Bộ Nội vụ quy định các đối tượng sau sẽ được hưởng phụ cấp độc hại:

- Công chức kể cả dự bị, tập sự, thử việc thuộc biên chế trả lương của cơ quan Nhà nước và các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước;

- Công chức thuộc biên chế Nhà nước và hưởng lương theo bảng lương do Nhà nước quy định được cử đến làm việc tại các hội, tổ chức phi Chính phủ, các dự án và các cơ quan, tổ chức quốc tế đặt tại Việt Nam.

Ngoài ra, Thông tư 07 quy định, phụ cấp độc hại, nguy hiểm được tính dựa vào mức lương cơ sở, theo công thức:

Phụ cấp độc hại = Mức lương cơ sở x Hệ số

Trong đó:

Hệ số của loại phụ cấp gồm 4 mức: 0,1; 0,2; 0,3; 0,4.

Mức lương cơ sở theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP là 1,49 triệu đồng/tháng.

Ngoài ra, mức hưởng được tính theo thời gian thực tế làm việc tại nơi có yếu tố độc hại, nguy hiểm, cụ thể:

- Làm việc dưới 4 giờ/ngày: Tính là 1/2 ngày làm việc;

- Làm việc từ 4 giờ/ ngày: Tính là làm việc cả ngày.

Đối tượng hưởngHệ sốMức hưởng (đồng/tháng)
- Tiếp xúc trực tiếp với chất độc, khí độc, bụi độc, làm việc ở môi trường dễ bị lây nhiễm, mắc bệnh truyền nhiễm

- Làm việc trong môi trường chịu áp suất cao hoặc thiếu dưỡng khí, nơi quá nóng hoặc quá lạnh

- Những công việc phát sinh tiếng ồn lớn hoặc làm việc ở nơi có độ rung liên tục với tần số cao vượt quá tiêu chuẩn an toàn lao động và vệ sinh lao động cho phép

- Làm việc ở môi trường có phóng xạ, tia bức xạ hoặc điện từ trường vượt quá tiêu chuẩn cho phép

0,1149.000
Làm việc ở nơi có 2 trong các yếu tố độc hại, nguy hiểm ở trên
0,2298.000
Làm việc ở nơi có 3 trong các yếu tố độc hại, nguy hiểm ở trên
0,3447.000
Làm việc ở nơi có tất cả các yếu tố độc hại, nguy hiểm ở trên
0,4596.000

Bên cạnh đó, phụ cấp này được trả cùng kỳ lương hàng tháng và không dùng để tính đóng, hưởng chế độ bảo hiểm xã hội. 

Đến 1/7/2022, sẽ không còn phụ cấp độc hại?

Ban Chấp hành Trung ương Đảng nêu rõ về cải cách tiền lương được quy định tại Nghị quyết 27 như sau:

Có quá nhiều loại phụ cấp, nhiều khoản thu nhập ngoài lương do nhiều cơ quan, nhiều cấp quyết định bằng các văn bản quy định khác nhau làm phát sinh những bất hợp lý, không thể hiện rõ thứ bậc hành chính trong hoạt động công vụ

Đáng chú ý, phụ cấp độc hại, nguy hiểm sẽ được gộp chung với phụ cấp ưu đãi theo nghề, phụ cấp trách nhiệm theo nghề và được gọi chung là phụ cấp theo nghề. Tuy nhiên, tại Hội nghị Trung ương 13, Ban Chấp hành đã tán thành lùi thời điểm thực hiện chế độ tiền lương mới của công chức đến 1/7/2022.

Do đó, dự kiến từ 1/7/2022, sẽ không còn tên gọi phụ cấp độc hại. Thay vào đó, công chức phải làm nghề, công việc với điều kiện độc hại, nguy hiểm sẽ được hưởng phụ cấp theo nghề.

Hà Trần

Theo Doanh nghiệp và Tiếp thị

CÙNG CHUYÊN MỤC

XEM
Trở lên trên