TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

Hộ, cá nhân không đăng ký kinh doanh có phải nộp thuế không?

03-05-2022 - 11:57 AM | Kinh tế vĩ mô - Đầu tư

Hộ, cá nhân không đăng ký kinh doanh có phải nộp thuế không?

Hộ, cá nhân khi kinh doanh cần phải đăng ký, trừ một số trường hợp như bán hàng rong, kinh doanh thời vụ. Đồng thời, hộ, cá nhân kinh doanh cũng cần lưu ý ngay cả khi không đăng ký kinh doanh vẫn phải nộp thuế nếu doanh thu đạt mức theo quy định.

Không đăng ký kinh doanh vẫn phải nộp thuế

Thông tư 40/2021/TT-BTC quy định hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh không đăng ký kinh doanh nhưng có doanh thu đến mức phải nộp thuế thì phải nộp thuế theo quy định. Cụ thể, người nộp thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân gồm:

(1) Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh là cá nhân cư trú có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật. Các trường hợp này bao gồm:

- Hành nghề độc lập trong những lĩnh vực, ngành nghề được cấp giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

- Hoạt động đại lý bán đúng giá đối với đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, đại lý bán hàng đa cấp của cá nhân trực tiếp ký hợp đồng với doanh nghiệp xổ số, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp bán hàng đa cấp.

- Hợp tác kinh doanh với tổ chức.

- Sản xuất, kinh doanh nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thủy sản không đáp ứng điều kiện được miễn thuế theo quy định của pháp luật về thuế GTGT, thuế TNCN.

- Hoạt động thương mại điện tử, bao gồm cả trường hợp cá nhân có thu nhập từ sản phẩm, dịch vụ nội dung thông tin số theo quy định của pháp luật về thương mại điện tử.

(2) Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh có hoạt động sản xuất, kinh doanh tại chợ biên giới, chợ cửa khẩu, chợ trong khu kinh tế cửa khẩu trên lãnh thổ Việt Nam.

(3) Cá nhân cho thuê tài sản.

(4) Cá nhân chuyển nhượng tên miền internet quốc gia Việt Nam ".vn".

(5) Tổ chức hợp tác kinh doanh với cá nhân.

(6) Tổ chức, cá nhân khai thuế thay, nộp thuế thay cho cá nhân.

(7) Doanh nghiệp xổ số, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp bán hàng đa cấp trả thu nhập cho cá nhân trực tiếp ký hợp đồng đại lý bán đúng giá đối với xổ số, bảo hiểm, bán hàng đa cấp.

Về mức doanh thu phải nộp thuế, theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư 40/2021/TT-BTC, hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh có doanh thu từ hoạt động sản xuất, kinh doanh trong năm dương lịch từ 100 triệu đồng trở lên phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân.

Đồng thời khoản 3 Điều 4 Thông tư này cũng nêu rõ đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh theo hình thức nhóm cá nhân, hộ gia đình thì mức doanh thu để xác định nộp thuế không được chia bình quân cho số lượng thành viên mà xác định cho 1 người đại diện của nhóm cá nhân, hộ gia đình.

Tóm lại, hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh nếu có doanh thu trong năm dương lịch trên 100 triệu đồng phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân theo quy định, không phân biệt có hay không có đăng ký kinh doanh.

https://cafef.vn/ho-ca-nhan-khong-dang-ky-kinh-doanh-co-phai-nop-thue-khong-20220502232623959.chn

Anh Ngọc

Theo Nhịp sống kinh tế

CÙNG CHUYÊN MỤC

XEM
Trở lên trên