TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

Những ai sẽ được làm thẻ CCCD gắn chip miễn phí?

23-04-2022 - 09:09 AM | Kinh tế số

Những ai sẽ được làm thẻ CCCD gắn chip miễn phí?

Theo quy định của pháp luật, có tới 6 trường hợp người dân được làm Căn cước công dân (CCCD) gắn chip miễn phí. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp thông tin về 6 trường hợp này.

1. Trường hợp nào được làm Căn cước công dân gắn chip miễn phí?

Tại Điều 5 Thông tư 59/2019/TT-BTC có quy định về các trường hợp được miễn, không phải nộp lệ phí làm thẻ Căn cước công dân.

Theo đó, 3 trường hợp miễn lệ phí gồm:

- Đổi CCCD khi Nhà nước quy định thay đổi địa giới hành chính.

- Đổi, cấp lại CCCD cho: Bố, mẹ, vợ, chồng, con dưới 18 tuổi của liệt sỹ; thương binh/người hưởng chính sách như thương binh; con dưới 18 tuổi của thương binh/hưởng chính sách như thương binh; bệnh binh; công dân thường trú tại các xã biên giới; công dân thường trú tại các huyện đảo; đồng bào dân tộc thiểu số ở các xã đặc biệt khó khăn; công dân thuộc hộ nghèo.

- Đổi, cấp lại thẻ CCCD cho công dân dưới 18 tuổi, mồ côi cả cha lẫn mẹ, không nơi nương tựa.

Ngoài ra, 3 trường hợp không phải nộp lệ phí gồm:

- Công dân từ đủ 14 tuổi trở lên làm thủ tục cấp CCCD lần đầu.

- Đổi CCCD khi đến độ tuổi phải đổi (công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi).

- Đổi thẻ Căn cước công dân khi có sai sót về thông tin do lỗi của cơ quan quản lý thẻ Căn cước công dân.

2. Lệ phí làm Căn cước công dân hiện nay là bao nhiêu?

Mức thu lệ phí cấp, đổi thẻ CCCD được quy định tại Điều 4 Thông tư 59/2019. Tuy nhiên, nhằm hỗ trợ và tháo gỡ khó khăn cho người dân do chịu ảnh hưởng bởi dịch Covid-19, Chính phủ đã có chính sách miễn, giảm một số khoản lệ phí, trong đó có cả lệ phí làm Căn cước công dân.

Cụ thể, theo Thông tư số 120/2021/TT-BTC của Bộ Tài chính, kể từ 01/01/2022 đến hết ngày 30/6/2022, mức thu lệ phí cấp Căn cước công dân được tính bằng 50% mức thu lệ phí quy định tại Điều 4 Thông tư số 59/2019/TT-BTC.

Những ai sẽ được làm thẻ CCCD gắn chip miễn phí? - Ảnh 1.

Mức thu lệ phí theo quy định

3. Dùng Căn cước công dân/Chứng minh nhân dân hỏng, hết hạn bị phạt thế nào?

Thẻ CCCD có thời hạn sử dụng cho đến khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi (theo Điều 23 Luật Căn cước công dân), còn CMND có thời hạn sử dụng trong 15 năm kể từ ngày cấp (theo hướng dẫn bởi Mục 2 Phần II Thông tư 04/1999/TT-BCA).

Căn cứ theo quy định tại Điều 21, 23 Luật Căn cước công dân 2014 và Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP , khi CCCD/CMND bị hư hỏng không sử dụng được hoặc hết thời hạn sử dụng, công dân phải đi đổi thẻ Căn cước công dân mới.

Nếu không đổi có thể sẽ bị phạt vì lý do không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD với mức phạt là cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 - 500.000 đồng theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

https://cafef.vn/nhung-ai-se-duoc-lam-the-cccd-gan-chip-mien-phi-20220422210204823.chn

Anh Tuấn

Theo Nhịp sống kinh tế

CÙNG CHUYÊN MỤC

XEM
Trở lên trên