TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

Chờ đèn đỏ dưới bóng cây tránh nắng, người tham gia giao thông bị phạt bao nhiêu?

Chờ đèn đỏ dưới bóng cây tránh nắng, người tham gia giao thông bị phạt bao nhiêu?

Người tham gia giao thông đôi khi sẽ gặp trường hợp chỉ vì tránh nắng mà vô tình phạm luật.

Lỗi xe máy dừng đèn đỏ dưới bóng cây tránh nắng

Cụ thể, nhiều trường hợp tham gia giao thông trong trời nắng gắt đã tự ý tìm nơi có bóng mát để dừng xe khi gặp đèn đỏ. Thậm chí, nhiều trường hợp vạch dừng cách bóng râm cả mét, gây ùn tắc giao thông. Những tình huống này được cảnh báo rằng vô cùng nguy hiểm, dễ dẫn đến va chạm giao thông.

Nghị định số 46 năm 2016 quy định, người dừng xe tại bóng râm cách vạch dừng bị coi là dừng đỗ xe trên đường, cản trở giao thông và sẽ bị xử lý hành chính. Cụ thể, xử phạt từ 200.000 đến 300.000 đồng đối với hành vi dừng xe dưới lòng đường, cản trở giao thông theo điểm đ khoản 2 điều 6 Nghị định 100 năm 2019.

Lỗi ô tô vượt đèn đỏ

Ngoài ra, theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 1/1/2020 quy định tại Điểm a, Khoản 5, Điều 5, người điều khiển ô tô không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 – 5.000.000 đồng.

Bên cạnh đó, theo Điểm b, Khoản 11, Điều 5, người vi phạm bị áp dụng hình thức phạt bổ sung tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 – 3 tháng.

Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường

Theo Điểm a, Khoản 2, Điều 5 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP, người vi phạm lỗi chuyển làn đường hoặc không có tín hiệu báo trước khi chuyển làn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng.

Lỗi dùng tay sử dụng điện thoại di động

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, lỗi dùng tay sử dụng điện thoại di động, người lái có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 – 2.000.000 đồng. Nếu gây tai nạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2 – 4 tháng.

Lỗi không bật đèn

Không sử dụng, hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 18 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ sáng ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe ngược chiều; không sử dụng đèn chiếu sáng gần khi chạy trong hầm đường bộ. Với lỗi này, người lái xe sẽ bị phạt tiền từ 800.000 – 1.000.000 đồng. Nếu gây tai nạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2 – 4 tháng.

Hà Trần

Theo Doanh nghiệp và Tiếp thị

CÙNG CHUYÊN MỤC

XEM
Trở lên trên