TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

Công chức có được nghỉ Tết 2021 sớm hơn?

Công chức có được nghỉ Tết 2021 sớm hơn?

Theo quy định hiện hành, cũng như các đối tượng người lao động khác, công chức được nghỉ Tết sớm nếu đáp ứng các điều kiện cụ thể.

Tết 2021, công chức nghỉ liên tục 7 ngày

Theo Công văn số 9895/VPCP-KGVX, Thủ tướng Chính phủ đã đồng ý với đề nghị của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội về lịch nghỉ Tết Âm lịch năm 2021 của cán bộ, công chức, viên chức. Cụ thể, công chức được nghỉ Tết Âm lịch năm 2021 từ ngày 10/2/2021 đến hết ngày 16/2/2021.

Sau đó, Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội đã ban hành Thông báo số 4875/TB-LĐTBXH với lịch cụ thể như sau:

Nghỉ 2 ngày trước Tết, 3 ngày sau Tết Âm lịch. Do ngày Mùng 2 và Mùng 3 Tết Âm lịch, tức là ngày 13 và ngày 14/2/2021 Dương lịch trùng với thứ Bảy và Chủ nhật là ngày nghỉ hằng tuần, công chức được nghỉ bù vào ngày Mùng 4, Mùng 5 Tết Âm lịch (tức ngày 15, 16/2/2021 Dương lịch).

Theo đó, Tết năm 2021, công chức sẽ được nghỉ liên tục 7 ngày từ thứ 4 ngày 10/2/2021 đến hết thứ3 ngày 16/2/2021, tức ngày 29 tháng Chạp năm Canh Tý đến ngày Mùng 5 tháng Giêng năm Tân Sửu.

Công chức có được nghỉ Tết sớm hơn?

Tại Điều 13 Luật Cán bộ, công chức năm 2008 về quyền lợi về nghỉ ngơi của công chức nêu rõ:

Cán bộ, công chức được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ để giải quyết việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động

Như vậy, việc nghỉ Tết của công chức cũng được quy định tại Bộ luật Lao động năm 2019. Do đó, để được nghỉ Tết sớm hơn và dài hơn, công chức có thể thực hiện theo một số quy định nêu tại Điều 113 và Điều 115 Bộ luật Lao động năm 2019.

Cụ thể:

Xin nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương

Căn cứ Điều 113 Bộ luật Lao động, công chức sẽ được nghỉ phép hằng năm 12 ngày làm việc nếu làm công việc trong điều kiện bình thường; 14 ngày nếu làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; 16 ngày nếu làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Đặc biệt, cứ đủ 5 năm làm việc thì công chức sẽ được tăng thêm tương ứng 1 ngày nghỉ hằng năm theo thâm niên làm việc.

Do đó, nếu vẫn còn ngày nghỉ phép hằng năm thì công chức có thể xin nghỉ phép hưởng nguyên lương trước hoặc sau Tết để nghỉ Tết sớm hoặc kéo dài thời gian nghỉ Tết.

Song, trường hợp này chỉ áp dụng với công chức đang còn ngày nghỉ hằng năm.

Xin nghỉ không lương

Bên cạnh cách nghỉ phép hằng năm nêu trên, công chức còn có thể xin nghỉ không lương bởi theo quy định tại khoản 3 Điều 115 Bộ luật Lao động:

Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Do đó, ngoài việc nghỉ việc riêng mà vẫn được hưởng nguyên lương trong trường hợp kết hôn; con đẻ, con nuôi kết hôn; cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi của mình hoặc của vợ/chồng chết; con đẻ, con nuôi chết… thì công chức còn có thể xin nghỉ không hưởng lương.

Như vậy, nếu thỏa thuận được với cơ quan quản lý, sử dụng công chức về việc xin nghỉ không hưởng lương thì công chức có thể xin nghỉ trước hoặc sau dịp Tết năm 2021 để kéo dài thời gian nghỉ Tết của mình.

Anh Vũ

Theo Doanh nghiệp và Tiếp thị

CÙNG CHUYÊN MỤC

XEM
Trở lên trên