MỚI NHẤT!

Đọc nhanh >>

VN-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

HNX-Index:

GTGD: tỷ VNĐ

Mới đóng BHXH được 15 năm nhưng đến tuổi nghỉ hưu, làm thế nào để nhận lương hưu?

18-12-2022 - 10:31 AM | Kinh tế vĩ mô - Đầu tư

Mới đóng BHXH được 15 năm nhưng đến tuổi nghỉ hưu, làm thế nào để nhận lương hưu?

Nhiều trường hợp người lao động đến tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đóng đủ 20 năm BHXH để được nhận lương hưu. Người lao động có thể tham gia BHXH tự nguyện cho đủ năm.

Khoản 4 Điều 2 Luật BHXH cho biết, công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc đều có thể tham gia BHXH tự nguyện.

Về mức đóng, Luật BHXH quy định mức đóng BHXH tự nguyện hàng tháng bằng 22% mức thu nhập tháng do người tham gia BHXH tự nguyện lựa chọn.

Mức thu nhập tháng do người tham gia BHXH tự nguyện lựa chọn thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở tại thời điểm đóng.

Về phương thức đóng BHXH tự nguyện, người tham gia có thể lựa chọn một trong các phương thức đóng hàng tháng, đóng 3 tháng/lần, 6 tháng/lần, 12 tháng/lần hoặc đóng một lần cho nhiều năm về sau (nhưng không quá 5 năm).

Ngoài ra, người tham gia có thể đóng BHXH tự nguyện một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Như vậy, sau khi người lao động hết tuổi lao động và không tham gia BHXH bắt buộc nữa thì có thể tham gia BHXH tự nguyện cho đến khi đủ 20 năm để được nhận lương hưu.

Về mức hưởng BHXH tự nguyện

Theo Điều 3 Nghị định 134/2015/NĐ-CP , mức lương hưu hàng tháng tính:

Lương hưu = Tỷ lệ hưởng x Bình quân thu nhập tháng đóng BHXH

Mức hưởng BHXH một lần

Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội. Cứ mỗi năm, mức hưởng BHXH một lần bằng 1,5 tháng mức bình quân thu nhập đóng BHXH đối với những người tham gia BHXH trước năm 2014.

Còn đối với những người tham gia BHXH từ năm 2014 trở đi, cứ mỗi năm, mức hưởng BHXH một lần bằng 2 tháng mức bình quân thu nhập đóng BHXH.

Trường hợp thời gian đóng BHXH tự nguyện chưa đủ 1 năm thì hưởng mức bằng số tiền đã đóng, tối đa bằng 2 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH.

Mức hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

Mức trợ cấp một lần được quy định theo khoản 2 Điều 74 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Theo đó, mỗi năm người tham gia BHXH tự nguyện đóng cao hơn số năm tương ứng tỷ lệ hưởng lương hưu 75% được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH.

Theo Hoàng Tùng

Nhịp sống kinh tế

CÙNG CHUYÊN MỤC

XEM
Trở lên trên